Fréttapistill að loknum aðalfundi

Aðalfundur Foreldra- og styrktarfélags Tónstofu Valgerðar var haldinn mánudaginn 29. október kl. 20:00 í Tónstofunni að Stórhöfða 23. Dagskrá aðalfundarins tók mið af almennum lögum um fundarsköp og var sem hér segir:
1. Kosning fundarstjóra og fundarsetning.
2. Skýrsla stjórnar. 
3. Reikningar félagsins lagðir fram til samþykktar.
4. Ákvörðun félagsgjalda.
5. Kosning stjórnar.
6. Kosning skoðunarmanna reikninga. 
7. Fyrirspurnir og umræður.

Á fundinum flutti Rut Ríkey Tryggvadóttir formaður skýrslu stjórnar og Gunnhildur Gísladóttir gjaldkeri lagði fram reikninga félagsins til samþykktar. Ákveðið var að halda félagsgjaldinu óbreyttu eða krónur 3000. Greiðslan innheimtist að vori og er valfrjáls en afar mikilvæg sem aðal fjáröflunarleið félagsins. Félagsgjöld og styrktarfé sem félagið aflar hefur meðal annars verið nýtt til kaupa á flygli, píanói, hljómborði og ásláttarhljóðfærum. Einnig styrkti félagið kaup á stólum og myndavél sem nýtist við kennslu og tónleikahald á Stórhöfðanum.

Í skýrslu sinni minntist Rut Ríkey pabba, Jóns Ragnars Einarssonar, sem lést 9. september sl. og þótti mér afar vænt um það. „Óneitanlega leitar hugurinn aftur til fyrstu ára Tónstofunnar á þessum tímapunkti. Yfirbygging Tónstofunnar hefur alla tíð verið lítil og hefur Valgerður notið dyggrar aðstoðar fjölskyldu sinnar á þessari áratuga vegferð. Á þessu ári kvaddi einnig sorgin dyra þegar faðir Valgerðar kvaddi okkur nú á haustdögum. Ég vil nota tækifærið til að þakka honum fyrir öll þau mikilvægu og óeigingjörnu störf sem hann vann í þágu Tónstofunnar.“

Þau eru ófá borðin, bekkirnir, hillurnar og standarnir sem pabbi smíðaði fyrir Tónstofuna í gegnum árin; að ekki sé minnst á alla aðra aðstoð, ómetanlegan stuðning og hvatningu sem hann og móðir mín hafa veitt á liðnum árum til að auðvelda framgang Tónstofunnar. Ég veit að þú fylgist með úr fjarlægð elsku pabbi og svífur yfir og allt um kring á tónleikunum okkar sem þú naust frá hjartans rótum.

„Hápunktur þessa árs“ segir Rut Ríkey „var svo þegar Valgerður var sæmd riddarakrossi hinnar íslensku fálkaorðu fyrir störf sín í þágu samfélagsins! Með þrautseigju, eljusemi, frumkvæði og trú sannfæringu sinni á jafnrétti allra til tónlistarnáms hefur henni tekist að afla skólanum þess virðingarsess sem hann nýtur í íslensku samfélagi!! Tónstofan hefur vaxið af draumsýn og við höfum horft á hana vaxa og njóta viðurkenningar og fengið að taka þátt í þeirri vegferð -Tónstofan á sér enn drauma og framtíðarsýn um ónumin lönd – hérlendis sem erlendis. Tónstofan og Valgerður hafa sýnt og sannað að það er allt hægt!“

Ég þakka stjórninni, sem jafnframt gegnir hlutverki skólanefndar, fyrir þann kærleiksríka og ómetanlega stuðning sem hún hefur veitt mér í gegnum árin. Undirrituð, oft að niðurlotum komin, hefur sótt styrk í það trygga bakland sem hún á í stjórn Foreldra- og styrktarfélags Tónstofunnar. Stjórnin hvetur alla sem áhuga hafa á framgangi félagsins, markmiðum þess og framtíð skólans að leggja lóð sín á vogarskálarnar með þátttöku í starfi félagsins. Foreldrafélagið starfar fyrir nemendur og foreldra Tónstofunnar.

Undir liðnum fyrirspurnir og önnur mál fór undirrituð í stuttu máli yfir starf skólans það sem af er haustönninni 2018:
Kennsla hófst mánudaginn 27. ágúst. Fjöldi nemenda er svipaður og í fyrra, en miðað við núverandi aðstæður og fyrirkomulag hefur Tónstofan bolmagn til að kenna 130 nemendum. 
Samvinna við Ás styrktarfélag heldur áfram sem býður skjólstæðingum sínum að sækja námskeiðin “Tón-leikur” og “Radd-leikur” í Tónstofunni. 
Tónstofan er áfram með útibú í Öskju þar sem Jóna Þórsdóttir kennir nemendum í 5. til 10. bekk Klettaskóla. Tónstofan er einnig með aðstöðu í Bjarkarási þar sem Jóna kennir yngstu nemendum Tónstofunnar. Nemendur hafa einnig kost á að sækja tíma sína í Háaleitisskóla hjá Marie Huby og tveir nemendur nýta sér það á haustönninni. Við erum þakklát fyrir þann velvilja sem forráðamönnum nemendahópsns er auðsýndur með því að gera þetta mögulegt.

Aldur nemendahópsins er breiður, en í upphafi skólaársins eru þeir frá eins og hálfs árs til sextíu ára gamlir. 
Stöðugildi kennara eru fjögur. Tveir eru í fullu starfi en fimm kennarar skipta með sér tveimur stöðugildum.

Á starfsdegi kennara 24. september kom prófessor Kristín Björnsdóttir í heimsókn til okkar og flutti skemmtilegt erindi um "Skóla án aðgreiningar". Í framhaldi af erindi Kristínar spunnust á kennarastofunni líflegar umræður um stöðu Tónstofunnar í íslensku samfélagi.

Hljómvangur I, II, og III er nú aðgengilegur á netinu, og hafa myndböndin fengið góðar undirtektir. Við þökkum Álfheiði Erlu Guðmundsdóttur hjartanlega fyrir vel unnin störf. Viðtöl við foreldra og tónelskt listafólk veitir dýmæta innsýn í starfsemi og hugsjón Tónstofunnar.

Mánudaginn 8. október lék Bjöllukórinn í Ráðhúsinu fyrir ráðstefnugesti “International Short Break Association”. Bjöllukórinn stóð sig vel að vanda og vakti hljóðfærið okkar (bjöllurnar) mikla forvitni meðal ráðstefnugesta sem vildu vita hvernig hægt væri að nota þær með ólíkum hópum fólks.

Sunnudaginn 14. október hélt undirrituð “keynote speech” á ráðstefnunni Diversity within the Creative Arts Therapies norrænni ráðstefnu listmeðferðarfræðinga, músíkmeðferðarfræðinga og leiklistarmeðferðarfræðinga. https://www.ncatc2018.is/ 
Fyrstu ráðstefnuna skipulagði listmeðferðarfræðingurinn Sigríður Björnsdóttir árið 1975. Ég er afar þakklát fyrir að hafa fengið tækifæri til að tjá mig um þær meginhugmyndir (keynote) sem ég hef að leiðarljósi í starfi mínu sem músíkmeðferðarfræðingur og tónlistarkennari. Fyrirlesturinn hét "Community Centred Music Caring. What defines us as therapists?" Ég er einnig afar þakklát tónlistarmanninum Gísla Björnssyni sem var mér til halds og trausts á fyrirlestrinum og glæddi hann lífi með sínum einstaka hljóðfæraleik.

Karólína Eiríksdóttir tónskáld kom í heimsókn til okkar á Bjöllukórsæfingu föstudaginn 5. október. Tilgangurinn var að kynnast kórnum og möguleikum hans vegna þátttöku í verki Ólafs Ólafssonar og Libia Castro "Í leit að töfrum – Tillaga að nýrri stjórnarskrá fyrir lýðveldið Ísland" sem var og er hluti af listahátíðinni Cycle sem fór nú fram í fjórða sinn. Við höfðum ánægju af að leika fyrir Karólínu og verður mjög forvitnilegt að sjá hvernig samstarfið þróast. 
Í bæklingi hátíðarinnar sem lauk 4. nóvember stendur „Hátíðin hefur á stuttum tíma náð að festa sig í sessi í íslensku menningarlífi sem fjölþjóðlegur vettvangur listrænnar samvinnu, sköpunar og rannsókna.“ „Hátíðin í ár ber yfirskriftina Þjóð meðal þjóða þar sem fjallað er um fullveldisafmæli Íslands í sambandi við nýlendusöguna, sjálfsmyndir Íslendinga og fjölbreytni menningar á tímum fólksflutninga og hnattvæðingar.“

Í Vinnustofu #2 sem fram fór dagana 25. til 28. október kom hópurinn saman til að vinna: söngvarar, hljóðfæraleikarar, lesendur og fleiri. Tónverkið, sem er „verk í ferli og opinni framvindu“ verður samið með ólíka hópa og einstaklinga í huga, leika og lærða þátttakendur með ólíka getu og bakgrunn. Tónskáldin Karólína Eiríksdóttir og Þórunn Gréta Sigurðardóttir sömdu tónlistina við þær greinar stjórnarskrárinnar sem Bjöllukórinn fékk að spreyta sig á. Við í Bjöllukórnum nutum okkar vel í þessu samstarfi. Við höfðum gaman af að kynnast nýrri tónlist og nýjum listamönnum, að opna kórinn fyrir nýjum flytjendum og að leggja hönd á plóginn með bjöllunum okkar Í leitinni að töfrum. Hjartans þakkir Ólafur Ólafsson og Libia Castro. Framhaldið verður spennandi!

Tónstofan hefur fengið boð frá norskum vinum sínum frá Gjøvik (þeim sem heimsóttu okkur vorið 2017) um að koma í heimsókn þegar þau fagna 10 ára afmæli sínu haustið 2019. Mér þykir persónulega mjög vænt um þetta boð og hef þegið það fyrir hönd Bjöllukórsins sem hefur frá stofnun hans árið 1997 verið í framvarðasveit Tónstofunnar.

Framundan hjá kórnum í desember eru ófá verkefni, þar sem við fáum tækifæri til að miðla fagurri tónlist í einstökum hljómi einlægni og kærleika.

„Eftir glæsilegt afmælisár veturinn 2016-2017 heldur Tónstofan áfram að vaxa og dafna“ eins og Rut Ríkey komst að orði í skýrslu stjórnar á aðalfundinum. Við eigum útgefna tvo hljómdiska og mynddisk „Hljómfang“ og „Hljómvang“ sem eru til sölu í Tónstofunni og í 12 Tónum. Heimasíðan er hin glæsilegasta með fjölbreyttu efni og kynningarmyndböndunum Hljómvangur I, II, og III. https://tonstofan.is/hljomvangur/ 
Á Hljómvangi mun myndböndum úr starfi skólans fjölga eins og starfskraftar leyfa.

Blað var brotið í sögu skólans í haust þegar ráðnar voru manneskjur til að þrífa skólann en því hlutverki hefur undirrituð gengt í 31 ár.

Niðurstöður foreldrakönnunar skóla- og frístundasviðs frá sl. vori komu vel út fyrir Tónstofuna og var svar hlutfall 55%. Mun Tónstofan vinna úr tölfræðilegum upplýsingum og opnum svörum könnunarinnar til hagsbóta fyrir nemendahópinn og forráðamenn þeirra. Þess má geta að 100% svarenda töldu skólann uppfylla vel þær væntingar sem þeir gera til tónlistasrnáms barna sinna, og þegar á heildina er litið voru 100% svarenda ánægðir með starfsemina.

Á þessum jákvæðu nótum og með jólalög- og sálma allt umlykjandi sem hljóma frá hverri stofu til undirbúnings jólatónleikunum sem framundan eru lýk ég þessum pistli.

Valgerður Jónsdóttir.